Bà Rịa – Vũng Tàu ban hành quy định mới về tách, hợp thửa đất

Quyết định số 15 có một số nội dung thay đổi, cụ thể và sát thực tế hơn so với quyết định số 18.

Ngày 12-10, UBND tỉnh Bà Rịa- Vũng Tàu thông tin tỉnh đã ban hành quyết định số 15/2021 ngày 20-9 quy định về điều kiện tách thửa đất, hợp thửa đất và diện tích tối thiểu được tách thửa đối với từng loại đất trên địa bàn tỉnh.
Quyết định số 15 có một số nội dung thay đổi, cụ thể và sát thực tế hơn so với quyết định số 18 sau nhiều lần họp bàn, tiếp thu ý kiến góp ý của sở ngành, địa phương trong tỉnh.

Quyết định số 15 có hiệu lực kể từ 01-10-2021 thay thế quyết định số 18-2019 sau một thời gian dài tạm dừng thực hiện để chỉnh sửa.

Tách thửa đất cần điều kiện gì?

Theo quyết định số 15, đối với thửa đất trong đô thị thực hiện tách thửa theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt.

Trường hợp chưa có quy hoạch 1/500 thì áp dụng quy hoạch phân khu tỷ lệ 1/2000 và quy chế quản lý quy hoạch- kiến trúc đô thị hoặc quy chế quản lý kiến trúc được duyệt (đối với thửa đất ngoài đô thị cũng gần tương tự như trên).

Thửa đất thuộc khu vực quy hoạch đất ở, đất thương mại dịch vụ và đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sau khi tách thửa phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông do Nhà nước quản lý. Kích thước của cạnh tiếp giáp phải đảm bảo kích thước tối thiểu như quy định tại khoản 1 Điều 4 của quyết định số 15.

Đối với tổ chức thì quyết định 15 đã sửa đổi, bổ sung một số quy định cho phù hợp với tình hình thực tế và theo kiến nghị của các sở ngành, địa phương. Các điều chỉnh này nhằm đảm bảo hạ tầng kỹ thuật phải được nghiệm thu, đủ điều kiện đưa vào sử dụng theo quy định trước khi thực hiện thủ tục tách thửa.

Quyết định số 15 tiếp thu nhiều ý kiến góp ý để đảm bảo quy định pháp luật và sát thực tế hơn-Ảnh minh họa:PH

Về điều kiện hợp thửa thì quyết định 18 chưa quy định rõ ràng nội dung này. Tại quyết định 15 đã bổ sung quy định điều kiện hợp thửa cho phù hợp theo khoản 23 Điều 1 của Nghị định 148/2020 về việc sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai.

Theo đó: “Việc hợp thửa phải cùng nhóm đất. Trường hợp tách một phần diện tích của một hay nhiều thửa đất để hình thành một hay nhiều thửa đất mới thì các thửa đất mới phải có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 4 của Quyết định này. Việc giải quyết tách thửa, hợp thửa trong trường hợp này được thực hiện đồng thời và cấp Giấy chứng nhận cho thửa đất mới”.

Bãi bỏ một số quy định chưa phù hợp, gây phát sinh thủ tục hành chính là tách thửa đối với quy mô diện tích lớn; Tách thửa đất nông nghiệp với quy mô diện tích lớn (lớn hơn 2.000m2 tại thành phố Vũng Tàu và lớn hơn 5.000m2 tại các địa bàn khác).

Bãi bỏ nội dung: “Riêng đối với đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối phải đắp bờ trước khi tách thửa” cho phù hợp với tình hình thực tế, tránh gây phát sinh và khó khăn cho người dân.

Diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa

Đối với đất ở có nhà thì diện tích đất ở tối thiểu áp dụng tại khu vực đô thị (phường, thị trấn) và huyện Côn Đảo từ 36m2 trở lên và có cạnh tiếp giáp với đường giao thông không nhỏ hơn 4m, chiều sâu thửa đất không nhỏ hơn 4m tại đường phố có lộ giới nhỏ hơn 20m.

Đối với đất có diện tích từ 45m2 trở lên thì có cạnh tiếp giáp với đường giao thông không nhỏ hơn 5m và chiều sâu thửa đất không nhỏ hơn 5m tại đường phố có lộ giới lớn hơn hoặc bằng 20m. Tại địa bàn các xã còn lại là 40m2.

Đối với đất ở chưa xây dựng nhà ở thì diện tích đất ở tối thiểu áp dụng tại khu vực đô thị và huyện Côn Đảo là 60m2 (áp dụng cùng một mức diện tích tối thiểu tách thửa trên địa bàn huyện Côn Đảo bằng với mức quy định tại khu vực các phường, thị trấn cho phù hợp với nhu cầu thực tế). Tại địa bàn các xã còn lại là 80m2 (quyết định 18 quy định là 100m2).

Đối với đất thương mại dịch vụ và đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp diện tích tối thiểu là 100m2.

 


Quy định mới về tách, hợp thửa đất sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, tổ chức sau một thời gian dài các hồ sơ tạm dừng giải quyết- Ảnh: TK

Đối với đất nông nghiệp thuộc khu vực quy hoạch đất nông nghiệp diện tích tối thiểu của các thửa đất sau khi tách tại địa bàn các phường, thị trấn thuộc các huyện, thị xã, thành phố và huyện Côn Đảo là 500m2; tại địa bàn các xã còn lại là 1.000 m2.
Thuộc khu vực quy hoạch đất ở, đất thương mại dịch vụ hoặc đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp, các thửa đất sau khi tách thửa phải đảm bảo diện tích tối thiểu như quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 và phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông do Nhà nước quản lý.

Đối với những khu vực có đồ án quy hoạch riêng thì thực hiện tách thửa theo quy định quản lý đồ án đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Ngoài ra, tại quyết định 15 đã quy định Sở Xây dựng chủ trì, phối hợp với UBND các huyện, thị xã, thành phố hướng dẫn việc hình thành đường giao thông trước khi thực hiện thủ tục tách thửa.

Sở Xây dựng có trách nhiệm hướng dẫn thực hiện các vấn đề có liên quan hỗ trợ người dân, doanh nghiệp biết rõ quy trình, cơ quan giải quyết việc hình thành đường giao thông, đảm bảo minh bạch, công khai.

HUY PHONG/plo.vn

Link báo gốc: https://plo.vn/bat-dong-san/ba-ria-vung-tau-ban-hanh-quy-dinh-moi-ve-tach-hop-thua-dat-1021389.html

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *